รางวัลเกียรติคุณ
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2024/04/435693845_1161788421714224_6806548496211494270_n.jpg)
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับ นางสาวปวีณา สุขใสยา และนางสาวพรธิดา สุวรรณไชยรบ นักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 4 ที่ได้รับรางวัลการนำเสนอโครงงานวิศวกรรมชลประทาน อันดับ 3 (เงินรางวัล 2,000 บาท พร้อมประกาศนียบัตร) และรางวัลโครงงานวิศวกรรมชลประทาน “ระดับดี” (เงินรางวัล 2,000 บาท พร้อมประกาศนียบัตร)
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับ นางสาวปวีณา สุขใสยา และนางสาวพรธิดา สุวรรณไชยรบ นักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 4 ที่ได้รับรางวัลการนำเสนอโครงงานวิศวกรรมชลประทาน อันดับ 3 (เงินรางวัล 2,000 บาท พร้อมประกาศนียบัตร) และรางวัลโครงงานวิศวกรรมชลประทาน “ระดับดี” (เงินรางวัล 2,000 บาท พร้อมประกาศนียบัตร) ในหัวข้อเรื่อง: การศึกษาดัชนีการเปลี่ยนแปลงสภาวะภูมิอากาศและตัวแปรทางอุทกวิทยาในปีที่เกิดปรากฎการณ์แอลนีโญนิวทรัล
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2023/11/397343568_1060618121831255_6335697103515104564_n.jpg)
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 3 ที่ได้เข้าร่วมโครงการแข่งขันประมาณราคาด้วยการจำลองสารสนเทศ (Building information Modeling : BIM) จัดโดยสมาคมวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ร่วมกับมหาวิทยาลัยศรีปทุม
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 3 ที่ได้เข้าร่วมโครงการแข่งขันประมาณราคาด้วยการจำลองสารสนเทศ (Building information Modeling : BIM) จัดโดยสมาคมวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ร่วมกับมหาวิทยาลัยศรีปทุม โดยจัดขึ้นเมื่อวันอังคารที่ 31 ตุลาคม 2566 ณ อาคาร 40 ปี มหาวิทยาลัยศรีปทุม และ วันพุธที่ 1 พฤศจิกายน
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2023/11/397301522_1060723925154008_821523312604204590_n.jpg)
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ติดอันดับของ Engineering Fields Top Ranking จากการจัดอันดับโลกของ EduRank.Org ในปี 2023 โดยได้รับการจัดลำดับ เป็นลำดับที่ 4 ในหมวด Structural Engineering และ ลำดับที่ 6 ในหมวด Environmental Engineering ของประเทศไทย
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ติดอันดับของ Engineering Fields Top Ranking จากการจัดอันดับโลกของ EduRank.Org ในปี 2023 โดยได้รับการจัดลำดับ เป็นลำดับที่ 4 ในหมวด Structural Engineering และ ลำดับที่ 6 ในหมวด Environmental Engineering ของประเทศไทย
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2023/10/383989444_1037198684173199_6754816360056487471_n.jpg)
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 4 ที่ได้รับเชิญให้เข้าร่วมการแข่งขัน Introducing and Demonstrating Earthquake Engineering Research in Schools (IDEERS 2023)
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 4 ที่ได้รับเชิญให้เข้าร่วมการแข่งขัน Introducing and Demonstrating Earthquake Engineering Research in Schools (IDEERS 2023) ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาของภาควิชาขั้นปีที่ 4 ที่ได้รับเชิญให้เข้าร่วมการแข่งขัน Introducing and Demonstrating Earthquake Engineering
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2022/01/22.jpg)
คณะอนุกรรมการจากสภาวิศวกร ตรวจเยี่ยมภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เพื่อรับรองหลักสูตร
เมื่อวันที่ 28 มกราคม 2563 ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ได้มีโอกาสต้อนรับคณะอนุกรรมการจากสภาวิศวกร อันประกอบไปด้วย ศ.ดร. พานิช วุฒิพฤกษ์ ศ.ดร.ปิติ สุคนธสุขกุล รศ.ดร.อุดมวิทย์ ไชยสกุลเกียรติ ผศ.ดร.วิไลลักษณ์ สระมูล นางสาวพิมพ์ณดา นกหรั่ง ในการขอรับรองหลักสูตร วศ.บ. วิศวกรรมโยธา 2561-2565 ภาควิชาฯ
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2021/11/51150916_2130820190297297_4257815472407314432_n.jpeg)
อาจารย์ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม รับรางวัลผลงานวิจัยระดับดี ในงาน “วันนักประดิษฐ์” ประจำปี 2562
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม ขอแสดงความยินดีกับ รองศาสตราจารย์ ดร. สุวรรณา บุญตานนท์ ในโอกาสที่ได้รับรางวัลผลงานวิจัยระดับดี สาขาวิศวกรรมศาสตร์และ อุตสาหกรรมวิจัย จากผลงานเรื่อง “การป้องกันผลกระทบจากสาร อันตรายตกค้างของโลจิสติกส์สินค้าเกษตรและอาหารจากการ รวมกลุ่มประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) : ระบบเฝ้าระวังและ ตรวจสอบย้อนกลับยาสัตว์ตกค้างและวัตถุเจือปนอาหารในสินค้ากลุ่ม สัตว์น ้า กลุ่มปศุสัตว์ และผลิตภัณฑ์” ในงาน “วันนักประดิษฐ์” ประจ้าปี 2562
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2022/01/2.jpg)
นักศึกษาชั้นนปีที่ 4 ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม ได้รับคัดเลือกเข้าร่วมโครงการ AP Open House 2019
ขอแสดงความยินดีกับ นางสาวกันติชา พลวัง นักศึกษาชั้นนปีที่ 4 หลักสูตรวิศวกรรมโยธา ได้รับคัดเลือกเข้าร่วมโครงการ AP Open House 2019 โดยนักศึกษาจะได้เรียนรู้กระบวนการ ฝึก ท้างานจริงแบบเจาะลึก ตั งแต่ภาคทฤษฎีไป จนถึงการปฏิบัติจริง ในโครงการด้านอสังหา ริมทรัพย์ของบริษัท เอพี (ไทยแลนด์) จ้ากัด (มหาชน) ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อมขอแสดงความยินดีและหวังว่านักศึกษาจะได้รับประสบการณ์ที่ดีจากการฝึกงาน
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2021/11/51150916_2130820190297297_4257815472407314432_n.jpeg)
อาจารย์ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม รับรางวัลผลงานวิจัยระดับดี ในงาน “วันนักประดิษฐ์” ประจ้าปี 2562
ภาควิชาวิศวกรรมโยธาและสิ่งแวดล้อม ขอแสดงความยินดีกับ รองศาสตราจารย์ ดร. สุวรรณา บุญตานนท์ ในโอกาสที่ได้รับรางวัลผลงานวิจัยระดับดี สาขาวิศวกรรมศาสตร์และ อุตสาหกรรมวิจัย จากผลงานเรื่อง “การป้องกันผลกระทบจากสาร อันตรายตกค้างของโลจิสติกส์สินค้าเกษตรและอาหารจากการ รวมกลุ่มประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) : ระบบเฝ้าระวังและ ตรวจสอบย้อนกลับยาสัตว์ตกค้างและวัตถุเจือปนอาหารในสินค้ากลุ่ม สัตว์น ้า กลุ่มปศุสัตว์ และผลิตภัณฑ์” ในงาน “วันนักประดิษฐ์” ประจ้าปี 2562
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2022/01/8.jpg)
ขอแสดงความยินดีกับบัณฑิตเกียรตินิยมอันดับ 1 และ 2 สำหรับนักศึกษารุ่นที่ 21
ขอแสดงความยินดีกับบัณฑิตเกียรตินิยมอันดับ 1 และ 2 สำหรับนักศึกษารุ่นที่ 21 บัณฑิตเกียรตินิยมอันดับ 1 สองคนคือ ณัฐวัฒน์ สิริวัฒนาวณิช และ วริทธิ์ จุฑาพฤฒิกร กับเกียรตินิยมอันดับ 2 สามคนคือ นัสรีน แหละตี / เอกรินทร์ แผ่นทอง/ อดิชล อัครปัญญาธร
![](https://www.eg.mahidol.ac.th/dept/egce/wp-content/uploads/2022/01/11.jpg)
นักศึกษาของภาควิชาวิศวกรรมโยธาละสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ เข้าร่วมสัมนา “The 2nd International Student Science Forum 2017” ณ. เมืองโฮจิมินท์ ประเทศเวียดนาม
จากการเข้าประกวด MU-IR Ambassadors 2016 น.ส.ชุติวรรณ โซวเกษม และนายณัชชนันท์ จาตุณิวัฒนา นักศึกษาของภาควิชาวิศวกรรมโยธาละสิ่งแวดล้อม คณะวิศวกรรมศาสตร์ ได้เป็นตัวแทนของนักศึกษาเข้าร่วมกิจกรรมของมหาวิทยาลัยมหิดล ???? เมื่อวันที่ 21-25 มิถุนายน 2560 เข้าร่วมสัมนา ” The 2nd International Student Science Forum 2017